Cập nhật: 16/03/2020

Sống chung không đăng ký kết hôn không được hưởng thừa kế từ nhau

Hỏi: Bố mẹ tôi có 3 người con, tôi và 2 người em gái trên thửa đất do ông tôi để lại. Năm 1985 mẹ tôi mất không để lại di chúc, giữa năm 1987 bố tôi lấy vợ mới nhưng không đăng ký kết hôn với một bà đã ly hôn và có một con trai riêng lớn tuổi hơn tôi và đưa cả 2 mẹ con về ở cùng gia đình tôi. Năm 2016 bố tôi mất không để lại di chúc. Từ đó đến nay bà ấy cứ liên tục đòi tôi phải chia tài sản thừa kế của bố tôi cho bà ấy để bà ấy sang ở với con trai riêng. Tôi không đồng ý vì bà ấy với bố tôi ở với nhau không có đăng ký kết hôn, không có con chung, bà ấy cũng chẳng đóng góp gì nhiều cho nhà tôi mà lại luôn ghét anh em tôi, giữa tôi và bà ấy chẳng có tình cảm gì. Vậy xin hỏi tôi có phải chia thừa kế của bố mẹ tôi cho bà ấy không và nếu không phải chia thì làm sao để mời bà ấy ra khỏi nhà mình?

Trả lời

Do bố bạn và bà ấy sống chung với nhau sau ngày 03/01/1987 (ngày Luật hôn nhân gia đình năm 1986 có hiệu lực) mà không có đăng ký kết hôn nên hôn nhân giữa bố bạn và bà ấy không được coi là hôn nhân thực tế quy định tại Điều 3 Nghị quyết 35/2000/NQ-HĐTP, pháp luật không công nhận họ là vợ chồng. Do vậy bà ấy không có quyền hưởng di sản thừa kế của bố bạn để lại. Và bạn có quyền mời bà ấy ra khỏi nhà bạn để sang sống với con trai riêng của bà ấy và nếu bạn có tiền thì đưa cho bà ấy một khoản gọi là có để bạn ấy rời khỏi nhà là xong.

Có thể bạn quan tâm:
Tư Vấn Pháp Luật Qua Zalo, Email, Messenger
Dịch Vụ Luật Sư Tranh Tụng Tại Tòa Án

Chi tiết vui lòng liên hệ:
 
CÔNG TY LUẬT SÓNG HỒNG
 
Địa chỉ: Tầng 3, số 26 phố Lê Đại Hành, phường Lê Đại Hành, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội.
 
Luật Sóng Hồng
Dịch vụ luật sư