Cập nhật: 16/03/2020

Chia tài sản khi sống chung như vợ chồng nhưng không đăng ký kết hôn?

 

– Nếu 2 người sống chung trước ngày 03/1/1987 (ngày Luật hôn nhân gia đình 1986 có hiệu lực) mà không có đăng ký kết hôn thì hôn nhân đó được coi là hôn nhân thực tế theo quy định tại Điều 3 Nghị quyết 35/2000/NQ-HĐTP. Và trường hợp này tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân sẽ là tài sản chung, không phụ thuộc giấy tờ tài sản chỉ đứng tên một bên hay cả 2 bên, và về nguyên tắc bên kia sẽ được hưởng 1/2 số tài sản đó (nhà đất, xe ô tô), trừ trường hợp bên đứng tên tài sản có chứng cứ chứng minh tài sản đó là do bên đó được tặng cho riêng, thừa kế riêng.

– Nếu hai bên sống chung sau ngày 03/1/1987 mà không có đăng ký kết hôn thì hôn nhân đó không được coi là hôn nhân thực tế theo quy định tại Điều 3 Nghị quyết 35/200/NQ-HĐTP. Do vậy tài sản nhà đất do một bên đứng tên sẽ là của riêng của bê đó và bên kia không có quyền đòi chia tài sản đó, trừ trường hợp bên kia có chứng cứ chứng minh đã góp tiền hoặc góp công sức để mua nhà đất đó và sẽ được hưởng phần tài sản tương đương với đóng góp của mình.

Có thể bạn quan tâm:
Tư Vấn Pháp Luật Qua Zalo, Email, Messenger
Dịch Vụ Luật Sư Tranh Tụng Tại Tòa Án

Luật Sóng Hồng
Dịch vụ luật sư